ครูผู้นำการเปลี่ยนแปลง รุ่น 1
The Change Maker Stories : ครูทราย
ครูทราย (ณัฐฐาพร พรหมแสง)
![](/wp-content/uploads/2022/02/Asset-2-8.png)
เพราะเราเชื่อว่า การเปลี่ยนแปลงไม่ได้หยุดลงหลังจากโครงการจบ แต่เมื่อเข้าร่วมโครงการครูผู้นำการเปลี่ยนแปลงของ Teach For Thailand จนครบ 2 ปี ครูผู้นำทุกคนก็เปรียบเสมือนต้นกล้าที่พร้อมจะงอกงามและสร้างการเปลี่ยนแปลงต่อไปในวงกว้าง The Change Maker Stories เป็นบันทึกเรื่องราวของครูผู้นำการเปลี่ยนแปลงที่ใช้ประสบการณ์ที่ได้รับจากการสอนนักเรียน มาเป็นแรงบันดาลใจและสร้างสรรค์การเปลี่ยนแปลงให้สังคมในภาคส่วนต่างๆ ที่ไม่ได้จำกัดอยู่แค่ในโรงเรียน
The Change Maker Stories ตอนนี้ ขอนำเสนอเรื่องราวของ ครูณัฐฐาพร พรหมแสง (ทราย) อดีตครูผู้นำการเปลี่ยนแปลงรุ่นที่ 1 ซึ่งปัจจุบันทำงานอยู่ที่บริษัท ทรูคอร์เปอเรชั่น ในส่วนของมูลนิธิที่สนับสนุนด้านการศึกษา
ครูทรายเล่าว่า ความประทับใจในการได้เคยเป็นครูผู้นำการเปลี่ยนแปลง คือ ประสบการณ์ที่ได้สอนนักเรียนที่เป็นเด็กพิเศษ ซึ่งถูกเพื่อนๆ ในห้องเรียนแกล้งในตอนแรก แต่ครูทรายก็สามารถดึงความสามารถของนักเรียนออกมาได้ ทำให้เพื่อนๆ ยอมรับและเลิกแกล้งในที่สุด
![](/wp-content/uploads/2022/02/607d1c93f40677d3346818ab_2.png)
1. มูลนิธิสานอนาคตการศึกษา Connext ED ซึ่งมีพันธกิจคล้าย Teach For Thailand ในการส่งพนักงานไปเป็นครูที่โรงเรียนในชนบท เพื่อร่วมวางแผนพัฒนาโรงเรียนกับผู้อำนวยการโรงเรียน และนำเสนอต่อมูลนิธิ
2. มูลนิธิปลูกปัญญา มีพันธกิจในการสนับสนุนองค์ความรู้ เพื่อเปิดโอกาสให้ทั้งผู้เรียนและโรงเรียน ได้มีโอกาสเข้าถึงแหล่งข้อมูลข่าวสาร สาระเพื่อการเรียนรู้ต่างๆ ที่ทัดเทียมกันทั่วประเทศ
3. มูลนิธิศุภชัย-บุษดี เจียรวนนท์ เป็นมูลนิธิส่วนบุคคลที่ให้การสนับสนุนทุนการศึกษาแก่เด็กและเยาวชน
ปัจจุบัน มูลนิธิสานอนาคตการศึกษา Connext ED กำลังดำเนินการเพื่อเปิดเป็น Crowd Funding เพื่อเพิ่มโอกาสให้หลายภาคส่วนเข้ามามีส่วนร่วมในการระดมทุนเพื่อสนับสนุนการพัฒนาทางการศึกษา และเปิดโอกาสให้มีจำนวนโรงเรียนที่เข้าร่วมโครงการมากขึ้น
นอกจากนี้ ครูทรายยังทำหน้าที่ผึกอบรมบุคลากรที่มีความสามารถทางเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร เพื่อเข้าร่วม โครงการ ICT Talent หรือผู้นำด้านเทคโนโลยีเพื่อการศึกษา ซึ่งผู้ที่ผ่านการอบรมจะถูกส่งไปดูแล และให้คำปรึกษาเกี่ยวกับเทคโนโลยี เพื่อการศึกษาในโรงเรียนกว่าหนึ่งพันแห่งทั่วประเทศ โดยบุคลากรหนึ่งท่านจะรับผิดชอบโรงเรียน 5 โรงเรียน
ครูทรายยอมรับว่า ประสบการณ์ที่ได้จากระยะเวลา 2 ปี ในการเป็นครูผู้นำช่วยให้เข้าใจปัญหาในโรงเรียนและระบบการศึกษาไทย เมื่อผู้เข้าร่วมโครงการมาขอคำปรึกษาก็สามารถแนะนำได้ตรงจุด