ครูผู้นำการเปลี่ยนแปลง รุ่น 7
เมื่อซานต้ามาเยือน เพี้ยนพินอนุสรณ์
ครูมีส (ลมีส สาดและ)
ครูเหมียว (ปุญชรัสมิ์ บุญมา)
By กัฑลี กนกคีขรินทร์
![](/wp-content/uploads/2022/02/Asset-1-14.png)
คริสต์มาสที่โรงเรียนเพี้ยนพินอนุสรณ์ในปีนี้พิเศษยิ่งกว่าทุกๆ ปีที่ผ่านมา เพราะการมาร่วมทำกิจกรรมของตัวแทนจากบริษัทแมรีกอท จิวเวลรี่ (ประเทศไทย) ในเครือสวารอฟสกี ที่ทำให้ทั้งครู อาจารย์ และนักเรียนทุกคนได้รู้สึกหัวใจพองโต
ทีช ฟอร์ ไทยแลนด์ มุ่งมั่นในการพัฒนาความสัมพันธ์และความร่วมมือที่ดีระหว่างผู้สนับสนุนโรงเรียนกับโรงเรียน รวมถึงครูผู้นำการเปลี่ยนแปลงของทีช ฟอร์ ไทยแลนด์ทุกคน เพราะเราเชื่อมั่นว่าการสร้างโอกาสที่เท่าเทียมกันในการเข้าถึงการศึกษาที่มีคุณภาพต้องอาศัยความร่วมมือที่มั่นคง ยั่งยืน และต่อเนื่องจากหลายภาคส่วน หน่วยงาน และองค์กรในสังคมที่มีวิสัยทัศน์และเป้าหมายร่วมกันเปรียบเสมือนมือหลายๆ มือที่ร่วมกันต่อจิ๊กซอว์ชิ้นเล็กๆ เพื่อให้ออกมาเป็นภาพใหญ่ที่สำเร็จสวยงาม
เพี้ยนพินอนุสรณ์เป็นหนึ่งในโรงเรียนขยายโอกาสร้อยกว่าแห่งของกรุงเทพมหานคร ที่ตั้งอยู่บนพื้นที่กว้างใหญ่ในเขตบางนาชายขอบกรุงเทพ จากเดิมที่มีแต่ชั้นประถม ปัจจุบันมีการจัดการสอนถึงชั้นมัธยมต้น เพื่อเปิดโอกาสให้เด็กๆในชุมชนรอบข้างถึง 7 ชุมชนได้รับการศึกษา
เด็กส่วนใหญ่ที่นี่มาจากครอบครัวที่ไม่ได้มีฐานะดีนักและโรงเรียนเองก็มีทรัพยากรที่จำกัด การมีผู้สนับสนุนจากภายนอกเข้ามาจัดกิจกรรมวันคริสต์มาสท่ามกลางสถานการณ์โควิดจึงสร้างความตื่นเต้นครึกครื้น และนำความสุขมาให้ทั้งเด็กนักเรียนและครูอาจารย์ทุกคนในโรงเรียนแห่งนี้
![](/wp-content/uploads/2022/02/Asset-2-9.png)
จุดเริ่มต้นของกิจกรรม
บริษัท แมรีกอทจิวเวลรี่ (ประเทศไทย) ในเครือสวารอฟสกี ได้แสดงความสนใจที่จะจัดกิจกรรมวันคริสต์มาสให้กับนักเรียนในโรงเรียนที่เข้าร่วมโครงการครูผู้นำการเปลี่ยนแปลงของทีช ฟอร์ ไทยแลนด์
ครูมีสเล่าถึงที่มาว่า “เพราะว่าอยู่ในช่วงสถานการณ์โควิด เราจึงต้องประชุมวางแผนกันว่าจะจัดกิจกรรมแบบไหน ซึ่งตอนนั้นมีสกับเหมียวช่วยกันคิดไว้ 3 ตัวเลือก คือ แบบเต็มวัน แบบครึ่งวัน และจัดแบบออนไลน์ หากสถานการณ์โควิดรุนแรงขึ้น เมื่อบริษัทแจ้งว่าสะดวกที่จะทำกิจกรรมครึ่งวัน เราก็ประสานงานกับทางผู้อำนวยการและหัวหน้าฝ่ายภาษาต่างประเทศ”
“กิจกรรมวันนั้น มีทั้งกิจกรรมคริสต์มาสบนเวที โชว์การแสดงจากนักเรียน กิจกรรมแนะแนวอาชีพจากบริษัท โดยคุณสเตฟาโนซึ่งเป็นกรรมการผู้จัดการของบริษัทนำทีมเจ้าหน้าที่อาวุโส และหัวหน้าแผนกต่างๆ มาให้ความรู้เกี่ยวกับการทำงานในแต่ละตำแหน่ง พร้อมทั้งร่วมแจกของขวัญคริสต์มาส มีการพาผู้สนับสนุนเยี่ยมชมโรงเรียน พูดคุยกับผู้บริหาร และชมบรรยากาศการเรียนการสอนในห้องเรียน” ครูเหมียวเล่าเกี่ยวกับกิจกรรมในวันนั้น
![](/wp-content/uploads/2022/02/Asset-3-7.png)
อุปสรรคในการจัดงาน
ครูทั้งสองคนเล่าว่า ถึงจะมีเวลาเตรียมงานไม่นานแต่กิจกรรมทุกอย่างก็ผ่านไปอย่างราบรื่น แม้จะมีงบประมาณในการเตรียมงานที่จำกัดแต่ทั้งผู้อำนวยการ ครูในโรงเรียน และนักเรียนต่างร่วมแรงร่วมใจกันจัดงานอย่างเต็มที่
ครูมีสเล่าว่า “เราพยายามประหยัดค่าใช้จ่ายให้มากที่สุด
อะไรที่ทำเองได้ก็ทำ เช่น ตกแต่งเวทีด้วยการ์ด
วันคริสต์มาสที่เด็กๆ ทำขึ้นในวิชาภาษาอังกฤษ”
“ชุดในการแสดง เราก็พยายามใช้เสื้อผ้าที่เด็กๆ
มีอยู่แล้ว เช่น เสื้อขาว กางเกงดำ ส่วนเครื่องสำอาง
ก็ใช้ของเหมียว และอะไรที่เราพอช่วยเหลือนักเรียนได้
เราก็ช่วย” ครูเหมียวเสริม
ประโยชน์ที่ได้รับ
ครูทั้งสองคนเล่าว่า เมื่อจบกิจกรรมได้สัมภาษณ์นักเรียน 20 กว่าคน นักเรียนทุกคนชอบมาก รู้สึกตื่นเต้น สนุก เพราะเทอมนี้ไม่มีกิจกรรมเลยเนื่องจากโควิด
![](/wp-content/uploads/2022/02/Asset-4-6.png)
“เมื่อวันที่พี่ๆ ได้มาบอกความรู้เกี่ยวกับงานที่พี่ๆ
ได้ทำมันเหมือนการได้เปิดโอกาสกับการรู้เรื่องงานใน
หลายๆ ตำแหน่ง และหนูก็ได้ความรู้เกี่ยวกับการเลือก
สายที่จะเรียนและการใช้ชีวิตในช่วงวัยรุ่นให้คุ้มค่าที่สุด
และในเรื่องการเรียนก็ทำให้เต็มที่ที่สุด อยากขอบคุณ
พี่ๆ มากๆ เลยค่ะ ที่ได้มาให้ความรู้และให้สิ่งของเล็กๆ
น้อยๆ ถึงแม้ว่าเราจะได้เจอกันแค่ครั้งเดียวแต่หนูหวัง
ว่าเราจะได้กลับมาพบกันอีกครั้งค่ะ” ด.ญ. ปิยะฉัตร
เขียนขอบคุณ
นักเรียนได้ใช้ภาษาอังกฤษจริงๆ ได้ลองฟังชาวต่างชาติจริงๆช่วงกิจกรรมหน้าเวที มีการเตะฟุตบอลร่วมกันระหว่างนักเรียน กับ คุณสเตฟาโนและคุณอัลฟอนโซ นักเรียนได้ลองฝึกพูดภาษาอังกฤษ ช่วยสร้างความมั่นใจให้พวกเขา
นอกจากนี้ ยังเป็นการเปิดพื้นที่แสดงออกของนักเรียนเด็กๆ ได้พัฒนาความเป็นผู้นำ มีรุ่นพี่มาสอนน้องม. 1 พัฒนาทักษะให้กล้าแสดงออก เด็กบางคนที่ขี้อายมากพอได้รับโอกาสในการแสดงออกก็ทำเต็มที่
ครูผู้นำการเปลี่ยนแปลงเองก็ได้ความรู้ในเรื่องการเตรียมงานรูปแบบพิธีการในการจัดกิจกรรม ฝึกทักษะการประสานงานกับหลายฝ่าย อีกทั้งยังเป็นการกระชับความสัมพันธ์ระหว่างทีช ฟอร์ ไทยแลนด์ โรงเรียน และผู้สนับสนุน เพราะมีการประชุมร่วมกันทั้งสามฝ่ายทำให้เข้าใจเป้าหมายที่มีร่วมกันได้ตรงกัน
โครงการในอนาคต
ถ้าสถานการณ์โควิดดีขึ้น ผู้สนับสนุนมีแผนที่จะเชิญนักเรียนไปทัศนศึกษาโรงงานของบริษัท แมรีกอท จิวเวลรี่ ในจังหวัดอยุธยา ซึ่งจะเป็นการสร้างประสบการณ์และแรงบันดาลใจ รวมถึงให้ความรู้ในด้านสายงานอาชีพที่หลากหลายให้นักเรียนได้เป็นอย่างดี ซึ่งทางโรงเรียนก็ยินดีที่จะจัดกิจกรรมร่วมกับผู้สนับสนุนจากภายนอกอีก
![](/wp-content/uploads/2022/02/Asset-5-8.png)
โอกาสในการกำหนดอนาคตที่ดี
“เราปฏิเสธไม่ได้ว่าทุนทรัพย์เป็นเครื่องมือสำคัญในการช่วยขับเคลื่อนการเปลี่ยนแปลงการศึกษาไทยจริงๆหลายครั้งที่หัวใจเราเองพร้อมที่จะสนับสนุน ผลักดันนักเรียนเต็มที่มีไอเดียในการจัดกิจกรรมในห้องเรียนเพื่อให้เกิดประสิทธิภาพการเรียนรู้สูงสุดแต่ทำตามที่ตั้งใจไว้ไม่ได้ เพราะมีอุปสรรคเป็นค่าใช้จ่ายไม่ว่าจะเป็นอุปกรณ์การสอน เครื่องมือต่างๆ จำเป็นต้องมีค่าใช้จ่ายในการจัดเตรียม
นักเรียนต้องการจะเล่นฟุตบอลแต่ไม่มีรองเท้า ก็ต้อง
ใช้เงิน นักเรียนใฝ่ฝันจะเป็นนักอบขนม แต่ไม่มีเตาอบ
ความฝันก็ค่อยๆ จางไป นี่คือข้อจำกัดเรื่องการเงิน
ผู้ปกครองหลายท่านลำพังค่าใช้จ่ายในครอบครัว
ก็ค่อนข้างมีภาระเยอะเพราะฉะนั้นอยากจะขอบคุณ
ผู้สนับสนุนจริงๆ ที่ช่วยสร้างโอกาสทางการศึกษาให้
เด็กอีกหลายๆคน” ครูมีสกล่าว
“อีกมุมมองหนึ่งที่สำคัญสำหรับนักเรียนคือทุนการศึกษา เด็กไทยส่วนใหญ่อยู่ในครอบครัวที่มีรายได้น้อย ผู้ปกครองมีทั้งเสียชีวิต ตกงาน และต้องกักตัวเพราะโควิด การจะเรียนออนไลน์ได้ ต้องใช้ทั้งโทรศัพท์ ต้องเติมเงินซื้ออินเตอร์เน็ต
การที่จะให้เด็กคนนึงเข้าเรียนออนไลน์จึงเป็นเรื่องยากเพราะมีปัจจัยหลายอย่างที่ทำให้นักเรียนไม่ได้เรียนอย่างมีประสิทธิภาพ ไม่ว่าจะทั้งความเครียด ทั้งความไม่พร้อมด้านอุปกรณ์และสภาพแวดล้อม เด็กบางคนต้องนอนรวมกับพ่อแม่ ไม่มีพื้นที่ในการเรียน
ถ้ามีการสนับสนุนทุนการศึกษาให้เด็กที่มีความเดือดร้อน
จริงๆ พ่อแม่ก็จะเบาใจในเรื่องค่าใช้จ่าย เด็กๆ ได้เรียน
หนังสือ เข้าถึงการเรียนที่ดีขึ้น หรืออาจจะเป็นทุนระดับ
ม. ปลาย เพราะเด็กหลายคนอยากเรียน ม. ปลาย แต่
ไม่มีโอกาส บางคนก็อยากเรียนสายอาชีพ แต่หลายคน
มองภาพตัวเองไม่ออกว่าจบ ม. 3 แล้วจะได้เรียนต่อ
ไหม ถ้ามีทุนให้ พวกเขาน่าจะมีโอกาสในอนาคตที่ดีขึ้น”
ครูเหมียวเล่าความในใจ
![](/wp-content/uploads/2022/02/Asset-6-5.png)
ความสัมพันธ์ที่มากกว่าการให้
มูลนิธิสวารอฟสกี (Swarovski Foundation) ร่วมเป็นพันธมิตรกับทีช ฟอร์ ไทยแลนด์มาตั้งแต่ปี พ.ศ. 2558 โดยทางมูลนิธิมีวิสัยทัศน์และพันธกิจในการบรรลุเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (Sustainable Development Goals: SDGs) ของสหประชาชาติ ในเป้าหมายที่ 4 การศึกษาที่มีคุณภาพ และเป้าหมายที่ 17 ความร่วมมือเพื่อการพัฒนาที่ยั่งยืน
จากการเล็งเห็นว่า ทีช ฟอร์ ไทยแลนด์ มีวิสัยทัศน์เดียวกันในการสร้างความเท่าเทียมเพื่อให้เด็กไทยทุกคนเข้าถึงการศึกษาที่มีคุณภาพ ทำให้มูลนิธิสวารอฟสกีให้การสนับสนุนครูในโครงการครูผู้นำการเปลี่ยนแปลงตลอดระยะเวลาหลายปีที่ผ่านมา
ไม่เพียงแต่ให้ทุนสนับสนุนในการดำเนินงานของทีช ฟอร์ ไทยแลนด์ เท่านั้น แต่บริษัท แมรีกอท จิวเวลรี่ (ประเทศไทย) ในเครือสวารอฟสกียังมีส่วนร่วมในการทำกิจกรรมร่วมกับโรงเรียนต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นการจัดกิจกรรมในโรงเรียน หรือการเปิดพื้นที่โรงงานให้นักเรียนได้ทัศนศึกษา ซึ่งได้สร้างแรงบันดาลใจและสร้างโอกาส รวมถึงสร้างการเปลี่ยนแปลงที่ยิ่งใหญ่ให้นักเรียนหลายๆ คนกล้าที่จะฝัน และกำหนดชะตาชีวิตของตนเองได้ในอนาคต
![](/wp-content/uploads/2022/02/Asset-7-5.png)
การเปลี่ยนแปลงและพัฒนาการศึกษาไทยที่ทุกคนมีบทบาท ร่วมกันได้
การศึกษาที่มีคุณภาพเป็นเครื่องมือสำคัญที่ช่วยลดความเหลื่อมล้ำทางสังคมและลดช่องว่างทางรายได้ ดังที่สหประชาชาติได้กำหนดไว้เป็นเป้าหมายที่ 4 เพื่อการพัฒนาที่ยั่งยืน